ทำเนียบรัฐบาล--4 ม.ค.--รอยเตอร์
คณะรัฐมนตรีเห็นชอบการแต่งตั้งคณะกรรมการตรวจสอบภาคราชการแต่ละกระทรวง ตามที่กระทรวงการคลังเสนอ ดังนี้
1. กระทรวงกลาโหม ได้แก่ ศ.คุณหญิงนงเยาว์ ชัยเสรี นายเฉลิมชัย วสีนนท์ และนายชัยวัฒน์ หุตะเจริญ
2. กระทรวงการคลัง ได้แก่ ศ.หิรัญ รดีศรี ดร.สมชัย ฤชุพันธุ์ และ นายดิเรก สุนทรเกตุ
3. กระทรวงการต่างประเทศ ได้แก่ นายมนัส ลีวีระพันธุ์ นายธงชัย ลำดับวงศ์ และ ศ.เกษรี ณรงค์เดช
4. กระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ได้แก่ นายปัญญา สติฐิต นางนิทัศน์ ธีระวิทย์ ร.ท.สมศักดิ์ ยมะสมิต ศ.ดร.ทองโรจน์ อ่อนจันทร์ และ ศ.ดร.นราศรี ไววนิชกุล
5. กระทรวงคมนาคม ได้แก่ นายประหยัด ถิระวัฒน์ นายเมธี ภมรานนท์ นางศศิพัฒน์ เศวตวัฒนา ดร.ประเทศ สูตะบุตร และนายปรีดิ์ บุรณศิริ
6. กระทรวงพาณิชย์ ได้แก่ นางสาววนิดา ปิยะมาดา นายอานุภาพ สุนอนันต์ และ ร.ต.ประยูร เถลิงศรี
7. กระทรวงมหาดไทย ได้แก่ ดร.โกวิทย์ โปษยานนท์ นางสุนทรา เอี่ยมสุรีย์ พล.ต.อ.สนอง วัฒนวรางกูร นางดวงกมล นิธิอุทัย และ ศ.ดร.ปรัชญา เวสารัชช์
8. กระทรวงยุติธรรม ได้แก่ นายเพ็ญวรรณ ทองดีแท้ นางสุรัตน์ ชันซื่อ และ ศ.ดร.บวรศักดิ์ อุวรรณโณ
9. กระทรวงแรงงานและสวัสดิการสังคม ได้แก่ นางมณีมัย วุฒิธรเนติรักษ์ นายประดัง ปรีชญางกูร และ นายศุกรีย์ แก้วเจริญ
10. กระทรวงวิทยาศาสตร์ เทคโนโลยี และสิ่งแวดล้อม ได้แก่ นางอานันท์ ตันติเฉลิม ศ.ดร.ยงยุทธ ยุทธวงศ์ และนายทวี บุตรสุนทร
11. กระทรวงศึกษาธิการ ได้แก่ นายกมล จันทิมา ดร.วิลาศ สิงหวิสัย นายชัยณรงค์ อินทรมีทรัพย์ นายเสถียร วงศ์วิเชียร และ ศ.ดร.เทียนฉาย กีระนันท์
12. กระทรวงสาธารณสุข ได้แก่ ศ.วิโรจน์ เลาหะพันธุ์ น.พ.บรรลุ ศิริพานิช และ นายสนั่น ศรีรุ่งโรจน์
13. กระทรวงอุตสาหกรรม ได้แก่ นายบุญรอด โบว์เสรีวงศ์ นายสงบ ปานดอกไม้ และ นายอัศวิน คงสิริ
14. ทบวงมหาวิทยาลัย ได้แก่ นายอังคณี วรทรัพย์ ศ.ศักดา ศิริพันธุ์ และ นางจิระพรรณ นิรัติศัย 15. สำนักนายกรัฐมนตรี (ขึ้นตรงต่อนายกรัฐมนตรี) ได้แก่ ดร.ชัยวัฒน์ วิบูลย์สวัสดิ์ นายสนิท เสนาสุข และนายวิชัย สุวรรรณรัตน์
16. สำนักนายกรัฐมนตรี (ในความดูแลของปลัดสำนักนายกรัฐมนตรี) ได้แก่ นายมนัส วงศ์ยุตติธรรม นายธีรยุทธ หล่อเลิศรัตน์ และนายพายัพ พยอมยนต์
--ที่ประชุมคณะรัฐมนตรี(ชุดนายชวน หลีกภัย)--วันที่ 4 มกราคม 2543--
คณะรัฐมนตรีเห็นชอบการแต่งตั้งคณะกรรมการตรวจสอบภาคราชการแต่ละกระทรวง ตามที่กระทรวงการคลังเสนอ ดังนี้
1. กระทรวงกลาโหม ได้แก่ ศ.คุณหญิงนงเยาว์ ชัยเสรี นายเฉลิมชัย วสีนนท์ และนายชัยวัฒน์ หุตะเจริญ
2. กระทรวงการคลัง ได้แก่ ศ.หิรัญ รดีศรี ดร.สมชัย ฤชุพันธุ์ และ นายดิเรก สุนทรเกตุ
3. กระทรวงการต่างประเทศ ได้แก่ นายมนัส ลีวีระพันธุ์ นายธงชัย ลำดับวงศ์ และ ศ.เกษรี ณรงค์เดช
4. กระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ได้แก่ นายปัญญา สติฐิต นางนิทัศน์ ธีระวิทย์ ร.ท.สมศักดิ์ ยมะสมิต ศ.ดร.ทองโรจน์ อ่อนจันทร์ และ ศ.ดร.นราศรี ไววนิชกุล
5. กระทรวงคมนาคม ได้แก่ นายประหยัด ถิระวัฒน์ นายเมธี ภมรานนท์ นางศศิพัฒน์ เศวตวัฒนา ดร.ประเทศ สูตะบุตร และนายปรีดิ์ บุรณศิริ
6. กระทรวงพาณิชย์ ได้แก่ นางสาววนิดา ปิยะมาดา นายอานุภาพ สุนอนันต์ และ ร.ต.ประยูร เถลิงศรี
7. กระทรวงมหาดไทย ได้แก่ ดร.โกวิทย์ โปษยานนท์ นางสุนทรา เอี่ยมสุรีย์ พล.ต.อ.สนอง วัฒนวรางกูร นางดวงกมล นิธิอุทัย และ ศ.ดร.ปรัชญา เวสารัชช์
8. กระทรวงยุติธรรม ได้แก่ นายเพ็ญวรรณ ทองดีแท้ นางสุรัตน์ ชันซื่อ และ ศ.ดร.บวรศักดิ์ อุวรรณโณ
9. กระทรวงแรงงานและสวัสดิการสังคม ได้แก่ นางมณีมัย วุฒิธรเนติรักษ์ นายประดัง ปรีชญางกูร และ นายศุกรีย์ แก้วเจริญ
10. กระทรวงวิทยาศาสตร์ เทคโนโลยี และสิ่งแวดล้อม ได้แก่ นางอานันท์ ตันติเฉลิม ศ.ดร.ยงยุทธ ยุทธวงศ์ และนายทวี บุตรสุนทร
11. กระทรวงศึกษาธิการ ได้แก่ นายกมล จันทิมา ดร.วิลาศ สิงหวิสัย นายชัยณรงค์ อินทรมีทรัพย์ นายเสถียร วงศ์วิเชียร และ ศ.ดร.เทียนฉาย กีระนันท์
12. กระทรวงสาธารณสุข ได้แก่ ศ.วิโรจน์ เลาหะพันธุ์ น.พ.บรรลุ ศิริพานิช และ นายสนั่น ศรีรุ่งโรจน์
13. กระทรวงอุตสาหกรรม ได้แก่ นายบุญรอด โบว์เสรีวงศ์ นายสงบ ปานดอกไม้ และ นายอัศวิน คงสิริ
14. ทบวงมหาวิทยาลัย ได้แก่ นายอังคณี วรทรัพย์ ศ.ศักดา ศิริพันธุ์ และ นางจิระพรรณ นิรัติศัย 15. สำนักนายกรัฐมนตรี (ขึ้นตรงต่อนายกรัฐมนตรี) ได้แก่ ดร.ชัยวัฒน์ วิบูลย์สวัสดิ์ นายสนิท เสนาสุข และนายวิชัย สุวรรรณรัตน์
16. สำนักนายกรัฐมนตรี (ในความดูแลของปลัดสำนักนายกรัฐมนตรี) ได้แก่ นายมนัส วงศ์ยุตติธรรม นายธีรยุทธ หล่อเลิศรัตน์ และนายพายัพ พยอมยนต์
--ที่ประชุมคณะรัฐมนตรี(ชุดนายชวน หลีกภัย)--วันที่ 4 มกราคม 2543--