1. การแต่งตั้งผู้บริหารสูงสุด รองผู้บริหารสูงสุด ของรัฐวิสาหกิจ องค์การมหาชน และหน่วยงานของรัฐที่กฎหมายกำหนดให้ต้องเสนอคณะรัฐมนตรีอนุมัติหรือให้ความเห็นชอบก่อน
คณะรัฐมนตรีอนุมัติมอบหมายเป็นการทั่วไปให้นายกรัฐมนตรีเป็นผู้อนุมัติ ให้ความเห็นชอบ หรือมีคำสั่งแทนคณะรัฐมนตรี ตามมาตรา 7 แห่งพระราชกฤษฎีกาว่าด้วยการเสนอเรื่องและการประชุมคณะรัฐมนตรี พ.ศ. 2548 ในกรณีการแต่งตั้งผู้บริหารสูงสุด รองผู้บริหารสูงสุด ของรัฐวิสาหกิจ องค์การมหาชน และหน่วยงานของรัฐที่กฎหมายกำหนดให้ต้องเสนอคณะรัฐมนตรีอนุมัติหรือให้ความเห็นชอบก่อน ตามที่สำนักเลขาธิการคณะรัฐมนตรีเสนอ
2. การแต่งตั้งผู้ตรวจราชการสำนักนายกรัฐมนตรี
คณะรัฐมนตรีเห็นชอบตามที่สำนักงานปลัดสำนักนายกรัฐมนตรีเสนอ ให้รับโอน พลตำรวจโท กฤษณะ ผลอนันต์ เลขาธิการคณะกรรมการป้องกันและปราบปรามยาเสพติด กระทรวงยุติธรรม ให้ดำรงตำแหน่งผู้ตรวจราชการสำนักนายกรัฐมนตรี (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดสำนักนายกรัฐมนตรี สำนักนายกรัฐมนตรี
3. แต่งตั้งข้าราชการการเมืองตำแหน่งเลขานุการรัฐมนตรีและผู้ช่วยเลขานุการรัฐมนตรีว่าการกระทรวงอุตสาหกรรม
คณะรัฐมนตรีเห็นชอบตามที่กระทรวงอุตสาหกรรมเสนอ ให้แต่งตั้งข้าราชการการเมือง จำนวน 2 ราย ดังนี้ 1. นายกิตติ อิทธิวิทย์ เป็นเลขานุการรัฐมนตรีว่าการกระทรวงอุตสาหกรรม 2. นางสมสุดา กลิ่นดำรงค์ เป็นผู้ช่วยเลขานุการรัฐมนตรีว่าการกระทรวงอุตสาหกรรม ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ 19 ตุลาคม 2549 เป็นต้นไป
4. แต่งตั้งเลขานุการรัฐมนตรีว่าการกระทรวงแรงงาน
คณะรัฐมนตรีเห็นชอบตามที่กระทรวงแรงงานเสนอ ให้แต่งตั้งนายฐาปบุตร ชมเสวี ดำรงตำแหน่งเลขานุการรัฐมนตรีว่าการกระทรวงแรงงาน ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ 20 ตุลาคม 2549 เป็นต้นไป
5. การรับโอนข้าราชการมาแต่งตั้งให้ดำรงตำแหน่งที่ปรึกษานายกรัฐมนตรีฝ่ายข้าราชการประจำ
คณะรัฐมนตรีอนุมัติตามที่สำนักเลขาธิการนายกรัฐมนตรีเสนอ ให้รับโอนนายดำรงค์ พิเดช ข้าราชการพลเรือนสามัญ ตำแหน่งอธิบดีกรมอุทยานแห่งชาติ สัตว์ป่า และพันธุ์พืช (นักบริหาร 10) กระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม มารับราชการในตำแหน่งที่ปรึกษานายกรัฐมนตรีฝ่ายข้าราชการประจำ (นักบริหาร 10) ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ 24 ตุลาคม 2549
6. การแต่งตั้งข้าราชการพลเรือนสามัญ ระดับ 10 (กระทรวงการคลัง)
คณะรัฐมนตรีอนุมัติตามที่กระทรวงการคลังเสนอ ให้โอนและเลื่อนข้าราชการพลเรือนสามัญให้ดำรงตำแหน่งในระดับ 10 จำนวน 10 ราย ดังนี้
1. โอน นายศานิต ร่างน้อย รองปลัดกระทรวง (นักบริหาร 10) สำนักงานปลัดกระทรวงการคลัง ไปดำรงตำแหน่งอธิบดี (นักบริหาร 10) กรมสรรพสามิต
2. โอน นายอุทิศ ธรรมวาทิน อธิบดี (นักบริหาร 10) กรมสรรพสามิต ไปดำรงตำแหน่งรองปลัดกระทรวง (นักบริหาร 10) สำนักงานปลัดกระทรวงการคลัง
3. โอน นายปิยพันธุ์ นิมมานเหมินท์ รองปลัดกระทรวง (นักบริหาร 10) สำนักงานปลัดกระทรวงการคลัง ไปดำรงตำแหน่งอธิบดี (นักบริหาร 10) กรมบัญชีกลาง
4. โอน นายบุญศักดิ์ เจียมปรีชา อธิบดี (นักบริหาร 10) กรมบัญชีกลาง ไปดำรงตำแหน่งผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวงการคลัง
5. ย้าย นางสาวสุภา ปิยะจิตติ ผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวงการคลัง ไปดำรงตำแหน่งรองปลัดกระทรวง (นักบริหาร 10) สำนักงานปลัดกระทรวงการคลัง
6. ย้าย นายชวลิต เศรษฐเมธีกุล ผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวงการคลัง ไปดำรงตำแหน่งรองปลัดกระทรวง (นักบริหาร 10) สำนักงานปลัดกระทรวงการคลัง
7. โอน นายนริศ ชัยสูตร ผู้อำนวยการ (นักบริหาร 10) สำนักงานเศรษฐกิจการคลัง ไปดำรงตำแหน่งผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวงการคลัง
8. โอน นางพรรณี สถาวโรดม ผู้อำนวยการ (นักบริหาร 10) สำนักงานบริหารหนี้สาธารณะไปดำรงตำแหน่งผู้อำนวยการ (นักบริหาร 10) สำนักงานเศรษฐกิจการคลัง
9. โอน นายพงษ์ภาณุ เศวตรุนทร์ ที่ปรึกษาด้านเศรษฐกิจการคลัง (เศรษฐกร 10 ชช.) สำนักงานเศรษฐกิจการคลัง ไปดำรงตำแหน่งผู้อำนวยการ (นักบริหาร 10) สำนักงานบริหารหนี้สาธารณะ
10. โอนและเลื่อน นายเทวัญ วิชิตะกุล รองอธิบดี (นักบริหาร 9) กรมธนารักษ์ ไปดำรงตำแหน่งผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวงการคลัง
ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ แต่งตั้ง เป็นต้นไป สำหรับการนำความกราบบังคมทูลเพื่อทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ แต่งตั้ง สำนักเลขาธิการคณะรัฐมนตรีจะได้ดำเนินการต่อไป
7. อนุมัติแต่งตั้งข้าราชการพลเรือนสามัญให้ดำรงตำแหน่งระดับ 10 (กระทรวงวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี)
คณะรัฐมนตรีอนุมัติตามที่กระทรวงวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีเสนอ ให้แต่งตั้งข้าราชการพลเรือนสามัญดำรงตำแหน่งระดับ 10 จำนวน 2 ราย ดังนี้ 1. นายเชาวน์ รอดทองคำ รองเลขาธิการ (นักบริหาร 9) สำนักงานปรมาณูเพื่อสันติ ดำรงตำแหน่งเลขาธิการ (นักบริหาร 10) สำนักงานปรมาณูเพื่อสันติ ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ 1 ตุลาคม 2549 เป็นต้นไป 2. นางสุจินต์ ศรีคงศรี รองอธิบดี (นักบริหาร 9) ดำรงตำแหน่งผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวง ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ แต่งตั้ง เป็นต้นไป สำหรับการนำความกราบบังคมทูลเพื่อทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ แต่งตั้ง สำนักเลขาธิการคณะรัฐมนตรีจะได้ดำเนินการต่อไป
8. ตั้งข้าราชการให้ดำรงตำแหน่งระดับ 11 และระดับ 10 (กระทรวงศึกษาธิการ)
คณะรัฐมนตรีอนุมัติตามที่กระทรวงศึกษาธิการเสนอ ให้แต่งตั้งข้าราชการพลเรือนสามัญดำรงตำแหน่งระดับ 11 จำนวน 2 ราย และระดับ 10 จำนวน 12 ราย ดังนี้
1. คุณหญิง กษมา วรวรรณ ณ อยุธยา ปลัดกระทรวง (นักบริหาร 11) สำนักงานปลัดกระทรวงศึกษาธิการ ดำรงตำแหน่งเลขาธิการ (นักบริหาร 11) สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน
2. นางจรวยพร ธรณินทร์ รองปลัดกระทรวง (นักบริหาร 10) สำนักงานปลัดกระทรวงศึกษาธิการ ดำรงตำแหน่งปลัดกระทรวง (นักบริหาร 11) สำนักงานปลัดกระทรวงศึกษาธิการ
3. นายชินภัทร ภูมิรัตน์ รองเลขาธิการ (นักบริหาร 10) สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน ดำรงตำแหน่งรองปลัดกระทรวง (นักบริหาร 10) สำนักงานปลัดกระทรวงศึกษาธิการ
4. นายนิราศ สร่างนิทร เลขาธิการ (นักบริหาร 10) สำนักงานคณะกรรมการข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษา ดำรงตำแหน่งรองปลัดกระทรวง (นักบริหาร 10) สำนักงานปลัดกระทรวงศึกษาธิการ
5. นางมัณฑนา ศังขะกฤษณ์ รองปลัดกระทรวง (นักบริหาร 10) สำนักงานปลัดกระทรวงศึกษาธิการ ดำรงตำแหน่งรองเลขาธิการ (นักบริหาร 10) สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน
6. นายมังกร กุลวานิช ผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวงศึกษาธิการ ดำรงตำแหน่งรองเลขาธิการ (นักบริหาร 10) สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน
7. นายสมเกียรติ ชอบผล รองเลขาธิการ (นักบริหาร 10) สำนักงานเลขาธิการสภาการศึกษา ดำรงตำแหน่งรองเลขาธิการ (นักบริหาร 10) สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน
8. นางศิริพรรณ ชุมนุม ที่ปรึกษาด้านมาตรฐานอาชีวศึกษาช่างอุตสาหกรรม (นักวิชาการศึกษา 10 ชช.) ดำรงตำแหน่งรองเลขาธิการ (นักบริหาร 10) สำนักงานคณะกรรมการการอาชีวศึกษา
9. นายเฉลียว อยู่สีมารักษ์ รองเลขาธิการ (นักบริหาร 10) สำนักงานคณะกรรมการการอาชีวศึกษา ดำรงตำแหน่งผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวงศึกษาธิการ
10. นายประเสริฐ งามพันธุ์ ผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวงศึกษาธิการ ดำรงตำแหน่ง เลขาธิการ (นักบริหาร 10) สำนักงานคณะกรรมการข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษา สำนักงานปลัดกระทรวงศึกษาธิการ
11. นางรุ่งเรือง สุขาภิรมย์ ที่ปรึกษาด้านวิจัยและประเมินผลการศึกษา (นักวิชาการศึกษา 10 ชช.) สำนักงานเลขาธิการสภาการศึกษา ดำรงตำแหน่งผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวงศึกษาธิการ
12. นายนิวัตร นาคะเวช ที่ปรึกษาด้านมาตรฐานการศึกษา (นักวิชาการศึกษา 10 ชช.) สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน ดำรงตำแหน่งผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวงศึกษาธิการ
13. นายอนุสรณ์ ไทยเดชา ผู้อำนวยการสำนัก (นักบริหาร 9) สำนักงานบริหารงานคณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาเอกชน สำนักงานปลัดกระทรวงศึกษาธิการ ดำรงตำแหน่งผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวงศึกษาธิการ
14. นายสุนันท์ เทพศรี นักพัฒนาทรัพยากรบุคคล 9 สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน ดำรงตำแหน่งผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวงศึกษาธิการ
ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ แต่งตั้ง เป็นต้นไป สำหรับการนำความกราบบังคมทูลเพื่อทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ แต่งตั้ง สำนักเลขาธิการคณะรัฐมนตรีจะได้ดำเนินการต่อไป
9. แต่งตั้งข้าราชการพลเรือนสามัญ ระดับ 10 (กระทรวงพาณิชย์)
คณะรัฐมนตรีอนุมัติตามที่กระทรวงพาณิชย์เสนอ ให้แต่งตั้งข้าราชการพลเรือนสามัญดำรงตำแหน่งระดับ 10 จำนวน 10 ราย ดังนี้
1. นางจันทรา บูรณฤกษ์ อธิบดี (นักบริหาร 10) กรมส่งเสริมการส่งออก ดำรงตำแหน่งอธิบดี (นักบริหาร 10) กรมการประกันภัย
2. นายราเชนทร์ พจนสุนทร อธิบดี (นักบริหาร 10) กรมการค้าต่างประเทศ ดำรงตำแหน่งอธิบดี (นักบริหาร 10) กรมส่งเสริมการส่งออก
3. นางอภิรดี ตันตราภรณ์ อธิบดี (นักบริหาร 10) กรมเจรจาการค้าระหว่างประเทศ ดำรงตำแหน่ง อธิบดี (นักบริหาร 10) กรมการค้าต่างประเทศ
4. นางสาวชุติมา บุณยประภัศร ผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการกระทรวง 10) สำนักงานปลัดกระทรวงพาณิชย์ ดำรงตำแหน่งอธิบดี (นักบริหาร 10) กรมเจรจาการค้าระหว่างประเทศ
5. นายคณิสสร นาวานุเคราะห์ อธิบดี (นักบริหาร 10) กรมทรัพย์สินทางปัญญา ดำรงตำแหน่งอธิบดี (นักบริหาร 10) กรมพัฒนาธุรกิจการค้า
6. นางพวงรัตน์ อัศวพิศิษฐ์ เอกอัครราชทูต (นักวิชาการพาณิชย์ 10) คณะผู้แทนถาวรไทยประจำองค์การการค้าโลก ณ นครเจนีวา ประเทศสมาพันธรัฐสวิส สำนักงานปลัดกระทรวงพาณิชย์ ดำรงตำแหน่งอธิบดี (นักบริหาร 10) กรมทรัพย์สินทางปัญญา
7. นายธวัชชัย โสภาเสถียรพงศ์ ผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวงพาณิชย์ ดำรงตำแหน่งเอกอัครราชทูต (นักวิชาการพาณิชย์ 10) คณะผู้แทนถาวรไทยประจำองค์การการค้าโลก ณ นครเจนีวา ประเทศสมาพันธรัฐสวิส สำนักงานปลัดกระทรวงพาณิชย์
8. นางฉวีวรรณ จันทนภุมมะ ที่ปรึกษาการพาณิชย์ (นักวิชาการพาณิชย์ 10 ชช.) สำนักงานปลัดกระทรวงพาณิชย์ ดำรงตำแหน่งผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวงพาณิชย์
9. นางปราณี ภาษีผล ที่ปรึกษาการพาณิชย์ (นักวิชาการพาณิชย์ 10 ชช.) สำนักงานปลัดกระทรวงพาณิชย์ ดำรงตำแหน่งผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวงพาณิชย์
10. นางอรสา มั่นคงขันติวงศ์ ที่ปรึกษาการพาณิชย์ (นักวิชาการพาณิชย์ 10 ชช.) สำนักงานปลัดกระทรวงพาณิชย์ ดำรงตำแหน่งผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวงพาณิชย์
ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ แต่งตั้ง เป็นต้นไป สำหรับการนำความกราบบังคมทูลเพื่อทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ แต่งตั้ง สำนักเลขาธิการคณะรัฐมนตรีจะได้ดำเนินการต่อไป
10. ขอขยายเวลาการดำรงตำแหน่งของอธิบดีกรมการค้าภายใน
คณะรัฐมนตรีอนุมัติตามที่กระทรวงพาณิชย์เสนอ ให้ขยายระยะเวลาการดำรงตำแหน่งอธิบดีกรมการค้าภายในของ นายศิริพล ยอดเมืองเจริญ ออกไปอีก 1 ปี (ต่อเวลาครั้งที่ 2) ตั้งแต่วันที่ 14 ตุลาคม 2549 เป็นต้นไป
11. แต่งตั้งข้าราชการให้ดำรงตำแหน่งระดับ 10 (กระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์)
คณะรัฐมนตรีอนุมัติตามที่กระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์เสนอ ให้แต่งตั้งข้าราชการพลเรือนสามัญดำรงตำแหน่งระดับ 10 จำนวน 2 ราย ดังนี้ 1. นายศุภฤกษ์ หงษ์ภักดี ผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 9) สำนักงานปลัดกระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ ดำรงตำแหน่งผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ 2. นายสุภาชัย สาระจรัส ที่ปรึกษาวิชาการพัฒนาสังคม (เจ้าหน้าที่วิเคราะห์นโยบายและแผน 10 ชช) สำนักงานปลัดกระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ ดำรงตำแหน่งผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ แต่งตั้ง เป็นต้นไป สำหรับการนำความกราบบังคมทูลเพื่อทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ แต่งตั้ง สำนักเลขาธิการคณะรัฐมนตรีจะได้ดำเนินการต่อไป
12. แต่งตั้งข้าราชการพลเรือน (กระทรวงสาธารณสุข)
คณะรัฐมนตรีอนุมัติตามที่กระทรวงสาธารณสุขเสนอ ให้แต่งตั้งข้าราชการพลเรือนสามัญดำรงตำแหน่งระดับ 10 จำนวน 9 ราย ดังนี้
1. นายณรงค์ศักดิ์ อังคะสุวพลา รองปลัดกระทรวง (นักบริหาร 10) สำนักงานปลัดกระทรวง กระทรวง สาธารณสุข ดำรงตำแหน่งอธิบดี (นักบริหาร 10) กรมอนามัย กระทรวงสาธารณสุข
2. นายเรวัต วิศรุตเวช รองปลัดกระทรวง (นักบริหาร 10) สำนักงานปลัดกระทรวง กระทรวงสาธารณสุข ดำรงตำแหน่งผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวง กระทรวงสาธารณสุข
3. นายสุวัจน์ เฑียรทอง ผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวง กระทรวงสาธารณสุข ดำรงตำแหน่งรองปลัดกระทรวง (นักบริหาร 10) สำนักงานปลัดกระทรวง กระทรวงสาธารณสุข
4. นายกิตติศักดิ์ กลับดี ผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวง กระทรวงสาธารณสุข ดำรงตำแหน่งรองปลัดกระทรวง (นักบริหาร 10) สำนักงานปลัดกระทรวง กระทรวงสาธารณสุข
5. นายสมยศ เจริญศักดิ์ อธิบดี (นักบริหาร 10) กรมอนามัย กระทรวงสาธารณสุข ดำรงตำแหน่งรองปลัดกระทรวง (นักบริหาร 10) สำนักงานปลัดกระทรวง กระทรวงสาธารณสุข
6. นายนิทัศน์ รายยวา สาธารณสุขนิเทศก์ (นายแพทย์ 10) สำนักงานปลัดกระทรวง กระทรวงสาธารณสุข ดำรงตำแหน่งผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวง กระทรวงสาธารณสุข
7. นายชูวิทย์ ลิขิตยิ่งวรา สาธารณสุขนิเทศก์ (นายแพทย์ 10) สำนักงานปลัดกระทรวง กระทรวงสาธารณสุข ดำรงตำแหน่งผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวง กระทรวงสาธารณสุข
8. นางสาวกาญจนา กาญจนสินิทธ์ รองอธิบดี (นักบริหาร 9) กรมวิทยาศาสตร์การแพทย์ กระทรวงสาธารณสุข ดำรงตำแหน่งผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวง กระทรวงสาธารณสุข
9. นายศิริวัฒน์ ทิพย์ธราดล อดีตข้าราชการพลเรือนสามัญ ตำแหน่งนักวิทยาศาสตร์การแพทย์ 10 ด้านวิจัยและพัฒนาวิทยาศาสตร์การแพทย์ (วิทยาศาสตร์กายภาพ) กรมวิทยาศาสตร์การแพทย์ กระทรวงสาธารณสุข กลับเข้ารับราชการเป็นข้าราชการพลเรือนสามัญ และแต่งตั้งให้ดำรงตำแหน่งเลขาธิการคณะกรรมการอาหารและยา (นักบริหาร 10) สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา กระทรวงสาธารณสุข
ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ แต่งตั้ง เป็นต้นไป สำหรับการนำความกราบบังคมทูลเพื่อทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ แต่งตั้ง สำนักเลขาธิการคณะรัฐมนตรีจะได้ดำเนินการต่อไป
13. แต่งตั้งข้าราชการการเมือง (กระทรวงเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร)
คณะรัฐมนตรีอนุมัติตามที่กระทรวงเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสารเสนอ ให้แต่งตั้งข้าราชการ การเมือง จำนวน 2 ราย ดังนี้ 1. นายประกิจ เปรมธรรมกร เป็นที่ปรึกษารัฐมนตรีว่าการกระทรวงเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร 2) นายจิตรเกษม งามนิล เป็นเลขานุการรัฐมนตรีว่าการกระทรวงเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ 20 ตุลาคม 2549 เป็นต้นไป
14. แต่งตั้งข้าราชการการเมือง (สำนักนายกรัฐมนตรี)
คณะรัฐมนตรีรับทราบคำสั่งสำนักนายกรัฐมนตรีที่ 198/2549 เรื่องแต่งตั้งข้าราชการการเมือง จำนวน 7 ราย ดังนี้ 1. พลเอก วัธนชัย ฉายเหมือนวงศ์ เป็นที่ปรึกษานายกรัฐมนตรี 2. นายนิเดร์ วาบา เป็นที่ปรึกษานายกรัฐมนตรี 3. นายฉลองภพ สุสังกร์กาญจน์ เป็นที่ปรึกษานายกรัฐมนตรี 4. นายอมร จันทรสมบูรณ์ เป็นที่ปรึกษานายกรัฐมนตรี 5. ร้อยตรี ไพโรจน์ รัตตกุล เป็นที่ปรึกษานายกรัฐมนตรี 6. นายสุรพงษ์ ชัยนาม เป็นรองเลขาธิการนายกรัฐมนตรีฝ่ายการเมือง 7. นายวีระชัย วีระเมธีกุล เป็นรองเลขาธิการนายกรัฐมนตรีฝ่ายการเมือง ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ 24 ตุลาคม 2549 เป็นต้นไป
15. แต่งตั้งประธานกรรมการและกรรมการอื่นในคณะกรรมการการไฟฟ้าฝ่ายผลิตแห่งประเทศไทย
คณะรัฐมนตรีอนุมัติตามที่กระทรวงพลังงานเสนอให้แต่งตั้งประธานกรรมการและกรรมการอื่นในคณะกรรมการการไฟฟ้าฝ่ายผลิตแห่งประเทศไทย ดังนี้ ปลัดกระทรวงพลังงาน เป็นประธานกรรมการ กรรมการประกอบด้วย นายกฤษณ์ กาญจนกุญชร นายพงศ์โพยม วาศภูติ นายแล ดิลกวิทยรัตน์ นายวิทยา คชรักษ์ นายเฉลิมศักดิ์ วานิชสมบัติ นายจุลสิงห์ วสันตสิงห์ นายศานิตย์ ร่างน้อย นายอาคม เติมพิทยาไพสิฐ พล.ท.สมพล วีระศักดิ์ และนายไกรสีห์ กรรณสูตร เป็นกรรมการและเลขานุการ ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ 24 ตุลาคม 2549 เป็นต้นไป
16. แต่งตั้งข้าราชการการเมือง (กระทรวงพลังงาน)
คณะรัฐมนตรีอนุมัติตามที่กระทรวงพลังงานเสนอ ให้แต่งตั้งนางสาวสุวพร ศิริคุณ เป็นเลขานุการ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงพลังงาน ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ 20 ตุลาคม 2549 เป็นต้นไป
17. แต่งตั้งข้าราชการพลเรือน (กระทรวงคมนาคม)
คณะรัฐมนตรีอนุมัติตามที่กระทรวงคมนาคมเสนอ ให้แต่งตั้ง นายชัยสวัสดิ์ กิตติพรไพบูลย์ อธิบดีกรมทางหลวง ดำรงตำแหน่งปลัดกระทรวงคมนาคม ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ แต่งตั้ง เป็นต้นไป สำหรับการนำความกราบบังคมทูลเพื่อทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ แต่งตั้ง สำนักเลขาธิการคณะรัฐมนตรีจะได้ดำเนินการต่อไป
18. แต่งตั้งข้าราชการการเมือง
คณะรัฐมนตรีอนุมัติตามกระทรวงเกษตรและสหกรณ์เสนอให้แต่งตั้งข้าราชการการเมือง จำนวน 4 ราย ดังนี้ 1. นางประจวบ หลำอุบล เป็นที่ปรึกษารัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ 2. นายวีระพล วัชรประทีป เป็นที่ปรึกษารัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ 3. นายสงคราม ธรรมมิญช เป็นเลขานุการรัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ 4. นายกฤษฎา สุทธิพิศาล เป็นผู้ช่วยเลขานุการรัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ 20 ตุลาคม 2549 เป็นต้นไป
19. แต่งตั้งเลขานุการรัฐมนตรีว่าการกระทรวงคมนาคม
คณะรัฐมนตรีอนุมัติตามที่กระทรวงคมนาคมเสนอให้แต่งตั้งนางสินีนาฏ โสดสถิตย์ ดำรงตำแหน่ง เลขานุการรัฐมนตรีว่าการกระทรวงคมนาคม ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ 19 ตุลาคม 2549 เป็นต้นไป
20. แต่งตั้งผู้ว่าการการเคหะแห่งชาติ
คณะรัฐมนตรีอนุมัติตามที่กระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์เสนอให้แต่งตั้งนายพรศักดิ์ บุณโยดม เป็นผู้ว่าการการเคหะแห่งชาติ โดยให้ได้รับค่าตอบแทนคงที่เดือนละ 300,000 บาท และค่าตอบแทนผันแปรไม่เกินร้อยละ 30 ของผลตอบแทนรวม ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ 24 ตุลาคม 2549
21. การแต่งตั้งข้าราชการให้ดำรงตำแหน่งปลัดสำนักนายกรัฐมนตรี (นักบริหาร 11)
คณะรัฐมนตรีอนุมัติตามที่สำนักนายกรัฐมนตรีเสนอให้แต่งตั้งนายจุลยุทธ หิรัณยะวสิต รองปลัด สำนักนายกรัฐมนตรี (นักบริหาร 10) สำนักงานปลัดสำนักนายกรัฐมนตรี สำนักนายกรัฐมนตรี ดำรงตำแหน่ง ปลัดสำนักนายกรัฐมนตรี (นักบริหาร 11) ที่ว่างลง ทั้งนี้ สำนักเลขาธิการคณะรัฐมนตรีจะได้นำความกราบบังคมทูลเพื่อทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ แต่งตั้งต่อไป
22. แต่งตั้งคณะกรรมการการกีฬาแห่งประเทศไทย
คณะรัฐมนตรีอนุมัติตามที่กระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬาเสนอให้แต่งตั้งกรรมการบุคคลในคณะกรรมการการกีฬาแห่งประเทศไทยชุดใหม่ ดังนี้ 1. นายศักดิ์ทิพย์ ไกรฤกษ์ (ปลัดกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา) 2. เรืออากาศโท ชาญฤทธิ์ วงษ์ประเสริฐ (เลขาธิการสมาคมวอลเลย์บอลแห่งประเทศไทย) 3. นายพิมล ศรีวิกรม์ (เลขาธิการสมาคมเทควันโดแห่งประเทศไทย) 4. ร้อยตำรวจตรี เกรียงศักดิ์ โลหะชาละ 5. นายสันติภาพ เตชะวณิช 6. นายพรชัย สุนทรพันธ์ 7. นายรัฐกรณ์ นิ่มวัฒนา 8. นางสิรินุช พิศลยบุตร 9. นายวิชิต คนึงสุขเกษม 10. นายประดิษฐ์ นิธิยานันท์ ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ 2 พฤศจิกายน 2549 เป็นต้นไป
23. ขอปรับปรุงองค์ประกอบคณะกรรมการที่ปรึกษากฎหมายของกระทรวงศึกษาธิการ
คณะรัฐมนตรีอนุมัติตามที่กระทรวงศึกษาธิการเสนอให้ปรับปรุงองค์ประกอบคณะกรรมการที่ปรึกษากฎหมายของกระทรวงศึกษาธิการ โดยมีองค์ประกอบและอำนาจหน้าที่ดังต่อไปนี้
องค์ประกอบคณะกรรรมการ มีดังนี้ ศาสตราจารย์สุรพล นิติไกรพจน์ เป็นประธานกรรมการ รองศาสตราจารย์ศรีราชา เจริญพานิช เป็นรองประธานกรรมการ กรรมการประกอบด้วย รองศาสตราจารย์กมลชัย รัตนสกาววงศ์ นายจุณวิทย์ ชลิดาพงศ์ นายคมสัน โพธิ์คง นายโอภาส เขียววิชัย นายเอกศักดิ์ คงตระกูล ผู้แทนสำนักงานอัยการสูงสุด ผู้แทนสำนักงานคณะกรรมการกฤษฎีกา โดยมี ผู้อำนวยการสำนักนิติการ เป็นกรรมการและเลขานุการ สำนักงานปลัดกระทรวงศึกษาธิการ นายกิตติรัตน์ มังคละคีรี เป็นกรรมการและผู้ช่วยเลขานุการ นางสาววนิดา แสงสารพันธ์ เป็นกรรมการและผู้ช่วยเลขานุการ
อำนาจหน้าที่
1. ให้คำปรึกษาและข้อเสนอแนะ ปัญหาข้อกฎหมายตามที่รัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการรัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงศึกษาธิการหรือหัวหน้าส่วนราชการในสังกัดกระทรวงศึกษาธิการขอหารือ
2. พิจารณาให้ข้อเสนอแนะในเรื่องเกี่ยวกับกฎหมายที่อาจมีผลกระทบต่อการปฏิบัติราชการของกระทรวงศึกษาธิการแก่รัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการและหัวหน้าส่วนราชการในสังกัดกระทรวงศึกษาธิการ
3. การประชุมกรรมการ ประธานกรรมการอาจเชิญกรรมการเฉพาะที่เกี่ยวข้องกับประเด็นที่ต้องพิจารณาหรือกรรมการทั้งคณะมาประชุมร่วมกันก็ได้ ทั้งนี้จะต้องมีกรรมการมาประชุมไม่น้อยกว่าหนึ่งในสามของจำนวนกรรมการที่ได้รับเชิญหรือกรรมการทั้งหมดแล้วแต่กรณี จึงจะครบองค์ประชุม รวมทั้งจะต้องเชิญผู้ที่หน่วยงานเจ้าของเรื่องกำหนดเข้าร่วมประชุมด้วย
4. แต่งตั้งคณะอนุกรรมการหรือคณะทำงานเพื่อดำเนินการใด ๆ ตามอำนาจหน้าที่ของคณะกรรมการที่ปรึกษากฎหมายของกระทรวงศึกษาธิการ
--ที่ประชุมคณะรัฐมนตรีชุดพลเอก สุรยุทธ์ จุลานนท์ (นายกรัฐมนตรี) วันที่ 24 ตุลาคม 2549--จบ--
คณะรัฐมนตรีอนุมัติมอบหมายเป็นการทั่วไปให้นายกรัฐมนตรีเป็นผู้อนุมัติ ให้ความเห็นชอบ หรือมีคำสั่งแทนคณะรัฐมนตรี ตามมาตรา 7 แห่งพระราชกฤษฎีกาว่าด้วยการเสนอเรื่องและการประชุมคณะรัฐมนตรี พ.ศ. 2548 ในกรณีการแต่งตั้งผู้บริหารสูงสุด รองผู้บริหารสูงสุด ของรัฐวิสาหกิจ องค์การมหาชน และหน่วยงานของรัฐที่กฎหมายกำหนดให้ต้องเสนอคณะรัฐมนตรีอนุมัติหรือให้ความเห็นชอบก่อน ตามที่สำนักเลขาธิการคณะรัฐมนตรีเสนอ
2. การแต่งตั้งผู้ตรวจราชการสำนักนายกรัฐมนตรี
คณะรัฐมนตรีเห็นชอบตามที่สำนักงานปลัดสำนักนายกรัฐมนตรีเสนอ ให้รับโอน พลตำรวจโท กฤษณะ ผลอนันต์ เลขาธิการคณะกรรมการป้องกันและปราบปรามยาเสพติด กระทรวงยุติธรรม ให้ดำรงตำแหน่งผู้ตรวจราชการสำนักนายกรัฐมนตรี (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดสำนักนายกรัฐมนตรี สำนักนายกรัฐมนตรี
3. แต่งตั้งข้าราชการการเมืองตำแหน่งเลขานุการรัฐมนตรีและผู้ช่วยเลขานุการรัฐมนตรีว่าการกระทรวงอุตสาหกรรม
คณะรัฐมนตรีเห็นชอบตามที่กระทรวงอุตสาหกรรมเสนอ ให้แต่งตั้งข้าราชการการเมือง จำนวน 2 ราย ดังนี้ 1. นายกิตติ อิทธิวิทย์ เป็นเลขานุการรัฐมนตรีว่าการกระทรวงอุตสาหกรรม 2. นางสมสุดา กลิ่นดำรงค์ เป็นผู้ช่วยเลขานุการรัฐมนตรีว่าการกระทรวงอุตสาหกรรม ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ 19 ตุลาคม 2549 เป็นต้นไป
4. แต่งตั้งเลขานุการรัฐมนตรีว่าการกระทรวงแรงงาน
คณะรัฐมนตรีเห็นชอบตามที่กระทรวงแรงงานเสนอ ให้แต่งตั้งนายฐาปบุตร ชมเสวี ดำรงตำแหน่งเลขานุการรัฐมนตรีว่าการกระทรวงแรงงาน ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ 20 ตุลาคม 2549 เป็นต้นไป
5. การรับโอนข้าราชการมาแต่งตั้งให้ดำรงตำแหน่งที่ปรึกษานายกรัฐมนตรีฝ่ายข้าราชการประจำ
คณะรัฐมนตรีอนุมัติตามที่สำนักเลขาธิการนายกรัฐมนตรีเสนอ ให้รับโอนนายดำรงค์ พิเดช ข้าราชการพลเรือนสามัญ ตำแหน่งอธิบดีกรมอุทยานแห่งชาติ สัตว์ป่า และพันธุ์พืช (นักบริหาร 10) กระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม มารับราชการในตำแหน่งที่ปรึกษานายกรัฐมนตรีฝ่ายข้าราชการประจำ (นักบริหาร 10) ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ 24 ตุลาคม 2549
6. การแต่งตั้งข้าราชการพลเรือนสามัญ ระดับ 10 (กระทรวงการคลัง)
คณะรัฐมนตรีอนุมัติตามที่กระทรวงการคลังเสนอ ให้โอนและเลื่อนข้าราชการพลเรือนสามัญให้ดำรงตำแหน่งในระดับ 10 จำนวน 10 ราย ดังนี้
1. โอน นายศานิต ร่างน้อย รองปลัดกระทรวง (นักบริหาร 10) สำนักงานปลัดกระทรวงการคลัง ไปดำรงตำแหน่งอธิบดี (นักบริหาร 10) กรมสรรพสามิต
2. โอน นายอุทิศ ธรรมวาทิน อธิบดี (นักบริหาร 10) กรมสรรพสามิต ไปดำรงตำแหน่งรองปลัดกระทรวง (นักบริหาร 10) สำนักงานปลัดกระทรวงการคลัง
3. โอน นายปิยพันธุ์ นิมมานเหมินท์ รองปลัดกระทรวง (นักบริหาร 10) สำนักงานปลัดกระทรวงการคลัง ไปดำรงตำแหน่งอธิบดี (นักบริหาร 10) กรมบัญชีกลาง
4. โอน นายบุญศักดิ์ เจียมปรีชา อธิบดี (นักบริหาร 10) กรมบัญชีกลาง ไปดำรงตำแหน่งผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวงการคลัง
5. ย้าย นางสาวสุภา ปิยะจิตติ ผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวงการคลัง ไปดำรงตำแหน่งรองปลัดกระทรวง (นักบริหาร 10) สำนักงานปลัดกระทรวงการคลัง
6. ย้าย นายชวลิต เศรษฐเมธีกุล ผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวงการคลัง ไปดำรงตำแหน่งรองปลัดกระทรวง (นักบริหาร 10) สำนักงานปลัดกระทรวงการคลัง
7. โอน นายนริศ ชัยสูตร ผู้อำนวยการ (นักบริหาร 10) สำนักงานเศรษฐกิจการคลัง ไปดำรงตำแหน่งผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวงการคลัง
8. โอน นางพรรณี สถาวโรดม ผู้อำนวยการ (นักบริหาร 10) สำนักงานบริหารหนี้สาธารณะไปดำรงตำแหน่งผู้อำนวยการ (นักบริหาร 10) สำนักงานเศรษฐกิจการคลัง
9. โอน นายพงษ์ภาณุ เศวตรุนทร์ ที่ปรึกษาด้านเศรษฐกิจการคลัง (เศรษฐกร 10 ชช.) สำนักงานเศรษฐกิจการคลัง ไปดำรงตำแหน่งผู้อำนวยการ (นักบริหาร 10) สำนักงานบริหารหนี้สาธารณะ
10. โอนและเลื่อน นายเทวัญ วิชิตะกุล รองอธิบดี (นักบริหาร 9) กรมธนารักษ์ ไปดำรงตำแหน่งผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวงการคลัง
ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ แต่งตั้ง เป็นต้นไป สำหรับการนำความกราบบังคมทูลเพื่อทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ แต่งตั้ง สำนักเลขาธิการคณะรัฐมนตรีจะได้ดำเนินการต่อไป
7. อนุมัติแต่งตั้งข้าราชการพลเรือนสามัญให้ดำรงตำแหน่งระดับ 10 (กระทรวงวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี)
คณะรัฐมนตรีอนุมัติตามที่กระทรวงวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีเสนอ ให้แต่งตั้งข้าราชการพลเรือนสามัญดำรงตำแหน่งระดับ 10 จำนวน 2 ราย ดังนี้ 1. นายเชาวน์ รอดทองคำ รองเลขาธิการ (นักบริหาร 9) สำนักงานปรมาณูเพื่อสันติ ดำรงตำแหน่งเลขาธิการ (นักบริหาร 10) สำนักงานปรมาณูเพื่อสันติ ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ 1 ตุลาคม 2549 เป็นต้นไป 2. นางสุจินต์ ศรีคงศรี รองอธิบดี (นักบริหาร 9) ดำรงตำแหน่งผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวง ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ แต่งตั้ง เป็นต้นไป สำหรับการนำความกราบบังคมทูลเพื่อทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ แต่งตั้ง สำนักเลขาธิการคณะรัฐมนตรีจะได้ดำเนินการต่อไป
8. ตั้งข้าราชการให้ดำรงตำแหน่งระดับ 11 และระดับ 10 (กระทรวงศึกษาธิการ)
คณะรัฐมนตรีอนุมัติตามที่กระทรวงศึกษาธิการเสนอ ให้แต่งตั้งข้าราชการพลเรือนสามัญดำรงตำแหน่งระดับ 11 จำนวน 2 ราย และระดับ 10 จำนวน 12 ราย ดังนี้
1. คุณหญิง กษมา วรวรรณ ณ อยุธยา ปลัดกระทรวง (นักบริหาร 11) สำนักงานปลัดกระทรวงศึกษาธิการ ดำรงตำแหน่งเลขาธิการ (นักบริหาร 11) สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน
2. นางจรวยพร ธรณินทร์ รองปลัดกระทรวง (นักบริหาร 10) สำนักงานปลัดกระทรวงศึกษาธิการ ดำรงตำแหน่งปลัดกระทรวง (นักบริหาร 11) สำนักงานปลัดกระทรวงศึกษาธิการ
3. นายชินภัทร ภูมิรัตน์ รองเลขาธิการ (นักบริหาร 10) สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน ดำรงตำแหน่งรองปลัดกระทรวง (นักบริหาร 10) สำนักงานปลัดกระทรวงศึกษาธิการ
4. นายนิราศ สร่างนิทร เลขาธิการ (นักบริหาร 10) สำนักงานคณะกรรมการข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษา ดำรงตำแหน่งรองปลัดกระทรวง (นักบริหาร 10) สำนักงานปลัดกระทรวงศึกษาธิการ
5. นางมัณฑนา ศังขะกฤษณ์ รองปลัดกระทรวง (นักบริหาร 10) สำนักงานปลัดกระทรวงศึกษาธิการ ดำรงตำแหน่งรองเลขาธิการ (นักบริหาร 10) สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน
6. นายมังกร กุลวานิช ผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวงศึกษาธิการ ดำรงตำแหน่งรองเลขาธิการ (นักบริหาร 10) สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน
7. นายสมเกียรติ ชอบผล รองเลขาธิการ (นักบริหาร 10) สำนักงานเลขาธิการสภาการศึกษา ดำรงตำแหน่งรองเลขาธิการ (นักบริหาร 10) สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน
8. นางศิริพรรณ ชุมนุม ที่ปรึกษาด้านมาตรฐานอาชีวศึกษาช่างอุตสาหกรรม (นักวิชาการศึกษา 10 ชช.) ดำรงตำแหน่งรองเลขาธิการ (นักบริหาร 10) สำนักงานคณะกรรมการการอาชีวศึกษา
9. นายเฉลียว อยู่สีมารักษ์ รองเลขาธิการ (นักบริหาร 10) สำนักงานคณะกรรมการการอาชีวศึกษา ดำรงตำแหน่งผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวงศึกษาธิการ
10. นายประเสริฐ งามพันธุ์ ผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวงศึกษาธิการ ดำรงตำแหน่ง เลขาธิการ (นักบริหาร 10) สำนักงานคณะกรรมการข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษา สำนักงานปลัดกระทรวงศึกษาธิการ
11. นางรุ่งเรือง สุขาภิรมย์ ที่ปรึกษาด้านวิจัยและประเมินผลการศึกษา (นักวิชาการศึกษา 10 ชช.) สำนักงานเลขาธิการสภาการศึกษา ดำรงตำแหน่งผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวงศึกษาธิการ
12. นายนิวัตร นาคะเวช ที่ปรึกษาด้านมาตรฐานการศึกษา (นักวิชาการศึกษา 10 ชช.) สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน ดำรงตำแหน่งผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวงศึกษาธิการ
13. นายอนุสรณ์ ไทยเดชา ผู้อำนวยการสำนัก (นักบริหาร 9) สำนักงานบริหารงานคณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาเอกชน สำนักงานปลัดกระทรวงศึกษาธิการ ดำรงตำแหน่งผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวงศึกษาธิการ
14. นายสุนันท์ เทพศรี นักพัฒนาทรัพยากรบุคคล 9 สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน ดำรงตำแหน่งผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวงศึกษาธิการ
ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ แต่งตั้ง เป็นต้นไป สำหรับการนำความกราบบังคมทูลเพื่อทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ แต่งตั้ง สำนักเลขาธิการคณะรัฐมนตรีจะได้ดำเนินการต่อไป
9. แต่งตั้งข้าราชการพลเรือนสามัญ ระดับ 10 (กระทรวงพาณิชย์)
คณะรัฐมนตรีอนุมัติตามที่กระทรวงพาณิชย์เสนอ ให้แต่งตั้งข้าราชการพลเรือนสามัญดำรงตำแหน่งระดับ 10 จำนวน 10 ราย ดังนี้
1. นางจันทรา บูรณฤกษ์ อธิบดี (นักบริหาร 10) กรมส่งเสริมการส่งออก ดำรงตำแหน่งอธิบดี (นักบริหาร 10) กรมการประกันภัย
2. นายราเชนทร์ พจนสุนทร อธิบดี (นักบริหาร 10) กรมการค้าต่างประเทศ ดำรงตำแหน่งอธิบดี (นักบริหาร 10) กรมส่งเสริมการส่งออก
3. นางอภิรดี ตันตราภรณ์ อธิบดี (นักบริหาร 10) กรมเจรจาการค้าระหว่างประเทศ ดำรงตำแหน่ง อธิบดี (นักบริหาร 10) กรมการค้าต่างประเทศ
4. นางสาวชุติมา บุณยประภัศร ผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการกระทรวง 10) สำนักงานปลัดกระทรวงพาณิชย์ ดำรงตำแหน่งอธิบดี (นักบริหาร 10) กรมเจรจาการค้าระหว่างประเทศ
5. นายคณิสสร นาวานุเคราะห์ อธิบดี (นักบริหาร 10) กรมทรัพย์สินทางปัญญา ดำรงตำแหน่งอธิบดี (นักบริหาร 10) กรมพัฒนาธุรกิจการค้า
6. นางพวงรัตน์ อัศวพิศิษฐ์ เอกอัครราชทูต (นักวิชาการพาณิชย์ 10) คณะผู้แทนถาวรไทยประจำองค์การการค้าโลก ณ นครเจนีวา ประเทศสมาพันธรัฐสวิส สำนักงานปลัดกระทรวงพาณิชย์ ดำรงตำแหน่งอธิบดี (นักบริหาร 10) กรมทรัพย์สินทางปัญญา
7. นายธวัชชัย โสภาเสถียรพงศ์ ผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวงพาณิชย์ ดำรงตำแหน่งเอกอัครราชทูต (นักวิชาการพาณิชย์ 10) คณะผู้แทนถาวรไทยประจำองค์การการค้าโลก ณ นครเจนีวา ประเทศสมาพันธรัฐสวิส สำนักงานปลัดกระทรวงพาณิชย์
8. นางฉวีวรรณ จันทนภุมมะ ที่ปรึกษาการพาณิชย์ (นักวิชาการพาณิชย์ 10 ชช.) สำนักงานปลัดกระทรวงพาณิชย์ ดำรงตำแหน่งผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวงพาณิชย์
9. นางปราณี ภาษีผล ที่ปรึกษาการพาณิชย์ (นักวิชาการพาณิชย์ 10 ชช.) สำนักงานปลัดกระทรวงพาณิชย์ ดำรงตำแหน่งผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวงพาณิชย์
10. นางอรสา มั่นคงขันติวงศ์ ที่ปรึกษาการพาณิชย์ (นักวิชาการพาณิชย์ 10 ชช.) สำนักงานปลัดกระทรวงพาณิชย์ ดำรงตำแหน่งผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวงพาณิชย์
ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ แต่งตั้ง เป็นต้นไป สำหรับการนำความกราบบังคมทูลเพื่อทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ แต่งตั้ง สำนักเลขาธิการคณะรัฐมนตรีจะได้ดำเนินการต่อไป
10. ขอขยายเวลาการดำรงตำแหน่งของอธิบดีกรมการค้าภายใน
คณะรัฐมนตรีอนุมัติตามที่กระทรวงพาณิชย์เสนอ ให้ขยายระยะเวลาการดำรงตำแหน่งอธิบดีกรมการค้าภายในของ นายศิริพล ยอดเมืองเจริญ ออกไปอีก 1 ปี (ต่อเวลาครั้งที่ 2) ตั้งแต่วันที่ 14 ตุลาคม 2549 เป็นต้นไป
11. แต่งตั้งข้าราชการให้ดำรงตำแหน่งระดับ 10 (กระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์)
คณะรัฐมนตรีอนุมัติตามที่กระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์เสนอ ให้แต่งตั้งข้าราชการพลเรือนสามัญดำรงตำแหน่งระดับ 10 จำนวน 2 ราย ดังนี้ 1. นายศุภฤกษ์ หงษ์ภักดี ผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 9) สำนักงานปลัดกระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ ดำรงตำแหน่งผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ 2. นายสุภาชัย สาระจรัส ที่ปรึกษาวิชาการพัฒนาสังคม (เจ้าหน้าที่วิเคราะห์นโยบายและแผน 10 ชช) สำนักงานปลัดกระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ ดำรงตำแหน่งผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ แต่งตั้ง เป็นต้นไป สำหรับการนำความกราบบังคมทูลเพื่อทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ แต่งตั้ง สำนักเลขาธิการคณะรัฐมนตรีจะได้ดำเนินการต่อไป
12. แต่งตั้งข้าราชการพลเรือน (กระทรวงสาธารณสุข)
คณะรัฐมนตรีอนุมัติตามที่กระทรวงสาธารณสุขเสนอ ให้แต่งตั้งข้าราชการพลเรือนสามัญดำรงตำแหน่งระดับ 10 จำนวน 9 ราย ดังนี้
1. นายณรงค์ศักดิ์ อังคะสุวพลา รองปลัดกระทรวง (นักบริหาร 10) สำนักงานปลัดกระทรวง กระทรวง สาธารณสุข ดำรงตำแหน่งอธิบดี (นักบริหาร 10) กรมอนามัย กระทรวงสาธารณสุข
2. นายเรวัต วิศรุตเวช รองปลัดกระทรวง (นักบริหาร 10) สำนักงานปลัดกระทรวง กระทรวงสาธารณสุข ดำรงตำแหน่งผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวง กระทรวงสาธารณสุข
3. นายสุวัจน์ เฑียรทอง ผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวง กระทรวงสาธารณสุข ดำรงตำแหน่งรองปลัดกระทรวง (นักบริหาร 10) สำนักงานปลัดกระทรวง กระทรวงสาธารณสุข
4. นายกิตติศักดิ์ กลับดี ผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวง กระทรวงสาธารณสุข ดำรงตำแหน่งรองปลัดกระทรวง (นักบริหาร 10) สำนักงานปลัดกระทรวง กระทรวงสาธารณสุข
5. นายสมยศ เจริญศักดิ์ อธิบดี (นักบริหาร 10) กรมอนามัย กระทรวงสาธารณสุข ดำรงตำแหน่งรองปลัดกระทรวง (นักบริหาร 10) สำนักงานปลัดกระทรวง กระทรวงสาธารณสุข
6. นายนิทัศน์ รายยวา สาธารณสุขนิเทศก์ (นายแพทย์ 10) สำนักงานปลัดกระทรวง กระทรวงสาธารณสุข ดำรงตำแหน่งผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวง กระทรวงสาธารณสุข
7. นายชูวิทย์ ลิขิตยิ่งวรา สาธารณสุขนิเทศก์ (นายแพทย์ 10) สำนักงานปลัดกระทรวง กระทรวงสาธารณสุข ดำรงตำแหน่งผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวง กระทรวงสาธารณสุข
8. นางสาวกาญจนา กาญจนสินิทธ์ รองอธิบดี (นักบริหาร 9) กรมวิทยาศาสตร์การแพทย์ กระทรวงสาธารณสุข ดำรงตำแหน่งผู้ตรวจราชการกระทรวง (ผู้ตรวจราชการ 10) สำนักงานปลัดกระทรวง กระทรวงสาธารณสุข
9. นายศิริวัฒน์ ทิพย์ธราดล อดีตข้าราชการพลเรือนสามัญ ตำแหน่งนักวิทยาศาสตร์การแพทย์ 10 ด้านวิจัยและพัฒนาวิทยาศาสตร์การแพทย์ (วิทยาศาสตร์กายภาพ) กรมวิทยาศาสตร์การแพทย์ กระทรวงสาธารณสุข กลับเข้ารับราชการเป็นข้าราชการพลเรือนสามัญ และแต่งตั้งให้ดำรงตำแหน่งเลขาธิการคณะกรรมการอาหารและยา (นักบริหาร 10) สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา กระทรวงสาธารณสุข
ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ แต่งตั้ง เป็นต้นไป สำหรับการนำความกราบบังคมทูลเพื่อทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ แต่งตั้ง สำนักเลขาธิการคณะรัฐมนตรีจะได้ดำเนินการต่อไป
13. แต่งตั้งข้าราชการการเมือง (กระทรวงเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร)
คณะรัฐมนตรีอนุมัติตามที่กระทรวงเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสารเสนอ ให้แต่งตั้งข้าราชการ การเมือง จำนวน 2 ราย ดังนี้ 1. นายประกิจ เปรมธรรมกร เป็นที่ปรึกษารัฐมนตรีว่าการกระทรวงเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร 2) นายจิตรเกษม งามนิล เป็นเลขานุการรัฐมนตรีว่าการกระทรวงเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ 20 ตุลาคม 2549 เป็นต้นไป
14. แต่งตั้งข้าราชการการเมือง (สำนักนายกรัฐมนตรี)
คณะรัฐมนตรีรับทราบคำสั่งสำนักนายกรัฐมนตรีที่ 198/2549 เรื่องแต่งตั้งข้าราชการการเมือง จำนวน 7 ราย ดังนี้ 1. พลเอก วัธนชัย ฉายเหมือนวงศ์ เป็นที่ปรึกษานายกรัฐมนตรี 2. นายนิเดร์ วาบา เป็นที่ปรึกษานายกรัฐมนตรี 3. นายฉลองภพ สุสังกร์กาญจน์ เป็นที่ปรึกษานายกรัฐมนตรี 4. นายอมร จันทรสมบูรณ์ เป็นที่ปรึกษานายกรัฐมนตรี 5. ร้อยตรี ไพโรจน์ รัตตกุล เป็นที่ปรึกษานายกรัฐมนตรี 6. นายสุรพงษ์ ชัยนาม เป็นรองเลขาธิการนายกรัฐมนตรีฝ่ายการเมือง 7. นายวีระชัย วีระเมธีกุล เป็นรองเลขาธิการนายกรัฐมนตรีฝ่ายการเมือง ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ 24 ตุลาคม 2549 เป็นต้นไป
15. แต่งตั้งประธานกรรมการและกรรมการอื่นในคณะกรรมการการไฟฟ้าฝ่ายผลิตแห่งประเทศไทย
คณะรัฐมนตรีอนุมัติตามที่กระทรวงพลังงานเสนอให้แต่งตั้งประธานกรรมการและกรรมการอื่นในคณะกรรมการการไฟฟ้าฝ่ายผลิตแห่งประเทศไทย ดังนี้ ปลัดกระทรวงพลังงาน เป็นประธานกรรมการ กรรมการประกอบด้วย นายกฤษณ์ กาญจนกุญชร นายพงศ์โพยม วาศภูติ นายแล ดิลกวิทยรัตน์ นายวิทยา คชรักษ์ นายเฉลิมศักดิ์ วานิชสมบัติ นายจุลสิงห์ วสันตสิงห์ นายศานิตย์ ร่างน้อย นายอาคม เติมพิทยาไพสิฐ พล.ท.สมพล วีระศักดิ์ และนายไกรสีห์ กรรณสูตร เป็นกรรมการและเลขานุการ ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ 24 ตุลาคม 2549 เป็นต้นไป
16. แต่งตั้งข้าราชการการเมือง (กระทรวงพลังงาน)
คณะรัฐมนตรีอนุมัติตามที่กระทรวงพลังงานเสนอ ให้แต่งตั้งนางสาวสุวพร ศิริคุณ เป็นเลขานุการ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงพลังงาน ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ 20 ตุลาคม 2549 เป็นต้นไป
17. แต่งตั้งข้าราชการพลเรือน (กระทรวงคมนาคม)
คณะรัฐมนตรีอนุมัติตามที่กระทรวงคมนาคมเสนอ ให้แต่งตั้ง นายชัยสวัสดิ์ กิตติพรไพบูลย์ อธิบดีกรมทางหลวง ดำรงตำแหน่งปลัดกระทรวงคมนาคม ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ แต่งตั้ง เป็นต้นไป สำหรับการนำความกราบบังคมทูลเพื่อทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ แต่งตั้ง สำนักเลขาธิการคณะรัฐมนตรีจะได้ดำเนินการต่อไป
18. แต่งตั้งข้าราชการการเมือง
คณะรัฐมนตรีอนุมัติตามกระทรวงเกษตรและสหกรณ์เสนอให้แต่งตั้งข้าราชการการเมือง จำนวน 4 ราย ดังนี้ 1. นางประจวบ หลำอุบล เป็นที่ปรึกษารัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ 2. นายวีระพล วัชรประทีป เป็นที่ปรึกษารัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ 3. นายสงคราม ธรรมมิญช เป็นเลขานุการรัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ 4. นายกฤษฎา สุทธิพิศาล เป็นผู้ช่วยเลขานุการรัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ 20 ตุลาคม 2549 เป็นต้นไป
19. แต่งตั้งเลขานุการรัฐมนตรีว่าการกระทรวงคมนาคม
คณะรัฐมนตรีอนุมัติตามที่กระทรวงคมนาคมเสนอให้แต่งตั้งนางสินีนาฏ โสดสถิตย์ ดำรงตำแหน่ง เลขานุการรัฐมนตรีว่าการกระทรวงคมนาคม ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ 19 ตุลาคม 2549 เป็นต้นไป
20. แต่งตั้งผู้ว่าการการเคหะแห่งชาติ
คณะรัฐมนตรีอนุมัติตามที่กระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์เสนอให้แต่งตั้งนายพรศักดิ์ บุณโยดม เป็นผู้ว่าการการเคหะแห่งชาติ โดยให้ได้รับค่าตอบแทนคงที่เดือนละ 300,000 บาท และค่าตอบแทนผันแปรไม่เกินร้อยละ 30 ของผลตอบแทนรวม ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ 24 ตุลาคม 2549
21. การแต่งตั้งข้าราชการให้ดำรงตำแหน่งปลัดสำนักนายกรัฐมนตรี (นักบริหาร 11)
คณะรัฐมนตรีอนุมัติตามที่สำนักนายกรัฐมนตรีเสนอให้แต่งตั้งนายจุลยุทธ หิรัณยะวสิต รองปลัด สำนักนายกรัฐมนตรี (นักบริหาร 10) สำนักงานปลัดสำนักนายกรัฐมนตรี สำนักนายกรัฐมนตรี ดำรงตำแหน่ง ปลัดสำนักนายกรัฐมนตรี (นักบริหาร 11) ที่ว่างลง ทั้งนี้ สำนักเลขาธิการคณะรัฐมนตรีจะได้นำความกราบบังคมทูลเพื่อทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ แต่งตั้งต่อไป
22. แต่งตั้งคณะกรรมการการกีฬาแห่งประเทศไทย
คณะรัฐมนตรีอนุมัติตามที่กระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬาเสนอให้แต่งตั้งกรรมการบุคคลในคณะกรรมการการกีฬาแห่งประเทศไทยชุดใหม่ ดังนี้ 1. นายศักดิ์ทิพย์ ไกรฤกษ์ (ปลัดกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา) 2. เรืออากาศโท ชาญฤทธิ์ วงษ์ประเสริฐ (เลขาธิการสมาคมวอลเลย์บอลแห่งประเทศไทย) 3. นายพิมล ศรีวิกรม์ (เลขาธิการสมาคมเทควันโดแห่งประเทศไทย) 4. ร้อยตำรวจตรี เกรียงศักดิ์ โลหะชาละ 5. นายสันติภาพ เตชะวณิช 6. นายพรชัย สุนทรพันธ์ 7. นายรัฐกรณ์ นิ่มวัฒนา 8. นางสิรินุช พิศลยบุตร 9. นายวิชิต คนึงสุขเกษม 10. นายประดิษฐ์ นิธิยานันท์ ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ 2 พฤศจิกายน 2549 เป็นต้นไป
23. ขอปรับปรุงองค์ประกอบคณะกรรมการที่ปรึกษากฎหมายของกระทรวงศึกษาธิการ
คณะรัฐมนตรีอนุมัติตามที่กระทรวงศึกษาธิการเสนอให้ปรับปรุงองค์ประกอบคณะกรรมการที่ปรึกษากฎหมายของกระทรวงศึกษาธิการ โดยมีองค์ประกอบและอำนาจหน้าที่ดังต่อไปนี้
องค์ประกอบคณะกรรรมการ มีดังนี้ ศาสตราจารย์สุรพล นิติไกรพจน์ เป็นประธานกรรมการ รองศาสตราจารย์ศรีราชา เจริญพานิช เป็นรองประธานกรรมการ กรรมการประกอบด้วย รองศาสตราจารย์กมลชัย รัตนสกาววงศ์ นายจุณวิทย์ ชลิดาพงศ์ นายคมสัน โพธิ์คง นายโอภาส เขียววิชัย นายเอกศักดิ์ คงตระกูล ผู้แทนสำนักงานอัยการสูงสุด ผู้แทนสำนักงานคณะกรรมการกฤษฎีกา โดยมี ผู้อำนวยการสำนักนิติการ เป็นกรรมการและเลขานุการ สำนักงานปลัดกระทรวงศึกษาธิการ นายกิตติรัตน์ มังคละคีรี เป็นกรรมการและผู้ช่วยเลขานุการ นางสาววนิดา แสงสารพันธ์ เป็นกรรมการและผู้ช่วยเลขานุการ
อำนาจหน้าที่
1. ให้คำปรึกษาและข้อเสนอแนะ ปัญหาข้อกฎหมายตามที่รัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการรัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงศึกษาธิการหรือหัวหน้าส่วนราชการในสังกัดกระทรวงศึกษาธิการขอหารือ
2. พิจารณาให้ข้อเสนอแนะในเรื่องเกี่ยวกับกฎหมายที่อาจมีผลกระทบต่อการปฏิบัติราชการของกระทรวงศึกษาธิการแก่รัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการและหัวหน้าส่วนราชการในสังกัดกระทรวงศึกษาธิการ
3. การประชุมกรรมการ ประธานกรรมการอาจเชิญกรรมการเฉพาะที่เกี่ยวข้องกับประเด็นที่ต้องพิจารณาหรือกรรมการทั้งคณะมาประชุมร่วมกันก็ได้ ทั้งนี้จะต้องมีกรรมการมาประชุมไม่น้อยกว่าหนึ่งในสามของจำนวนกรรมการที่ได้รับเชิญหรือกรรมการทั้งหมดแล้วแต่กรณี จึงจะครบองค์ประชุม รวมทั้งจะต้องเชิญผู้ที่หน่วยงานเจ้าของเรื่องกำหนดเข้าร่วมประชุมด้วย
4. แต่งตั้งคณะอนุกรรมการหรือคณะทำงานเพื่อดำเนินการใด ๆ ตามอำนาจหน้าที่ของคณะกรรมการที่ปรึกษากฎหมายของกระทรวงศึกษาธิการ
--ที่ประชุมคณะรัฐมนตรีชุดพลเอก สุรยุทธ์ จุลานนท์ (นายกรัฐมนตรี) วันที่ 24 ตุลาคม 2549--จบ--