สมาชิกสภาผู้แทนราษฎร ชุดที่ 6 (เพิ่มเติม)
เลือกตั้งเพิ่มขึ้นตามบทเฉพาะกาล
เมื่อได้ประกาศใช้รัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย พุทธศักราช 2492 แทนรัฐธรรมนูญ
แห่งราชอาณาจักร (ฉบับชั่วคราว) พุทธศักราช 2490 จึงมีการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรเพิ่มขึ้น
ตามบทเฉพาะกาลของรัฐธรรมนูญ โดยจัดการเลือกตั้งขึ้นในวันที่ 5 มิถุนายน 2492 จำนวน 19 จังหวัด
เป็นการเลือกตั้งทางตรง แบบรวมเขต ถือเกณฑ์ราษฎรหนึ่งแสนห้าหมื่นคนต่อสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรหนึ่ง
คน มีสมาชิกสภาผู้แทนที่ได้รับเลือกตั้ง 21 คน
ในวันที่ 29 พฤศจิกายน 2494 คณะบริหารประเทศชั่วคราว ได้ประกาศยึดอำนาจการ
ปกครองประเทศ ทำให้สมาชิกสภาผู้แทนชุดนี้ สิ้นสุดลง
รายชื่อสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร (เพิ่มขึ้น)
เลือกตั้งเมื่อวันที่ 5 มิถุนายน 2492
1. พลตรี ปลด ปลดปรปักษ์ (พิบูลภานุวัธน์) พระนคร
2. นายประพัฒน์ วรรธนะสาร พระนคร
3. นายเพทาย โชตินุชิต ธนบุรี
4. นายจารุบุตร เรืองสุวรรณ ขอนแก่น
5. หลวงนรกิจบริหาร ฉะเชิงเทรา
6. นายทอง พงศ์อนันต์ ชัยภูมิ
7. นายบุญช่วย ศรีสวัสดิ์ เชียงราย
8. นายทองย้อย กลิ่นทอง เชียงใหม่
9. นายสานนท์ สายสว่าง นครปฐม
10. นายอนันต์ ขันธะชวนะ นครราชสีมา
11. นายเปี่ยม บุณยะโชติ นครศรีธรรมราช
12. นายเผด็จ จิราภรณ์ พิจิตร
13. นายนาถ เงินทาบ มหาสารคาม
14. นายสุวัฒน์ พูลลาภ ร้อยเอ็ด
15. นายโกศล (กิมเส็ง) สินธุเสก ราชบุรี
16. นายประเทือง ธรรมสาลี ศรีสะเกษ
17. นายเตียง ศิริขันธ์ สกลนคร
18. นายยืน สืบสุการณ์ สุรินทร์
19. นายทิม จันทรศร อุดรธานี
20. นางอรพิน ไชยกาล อุบลราชธานี
21. นายทองพูน อาจธะขันธ์ อุบลราชธานี
--สำนักงานเลขาธิการสภาผู้แทนราษฎร--
เลือกตั้งเพิ่มขึ้นตามบทเฉพาะกาล
เมื่อได้ประกาศใช้รัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย พุทธศักราช 2492 แทนรัฐธรรมนูญ
แห่งราชอาณาจักร (ฉบับชั่วคราว) พุทธศักราช 2490 จึงมีการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรเพิ่มขึ้น
ตามบทเฉพาะกาลของรัฐธรรมนูญ โดยจัดการเลือกตั้งขึ้นในวันที่ 5 มิถุนายน 2492 จำนวน 19 จังหวัด
เป็นการเลือกตั้งทางตรง แบบรวมเขต ถือเกณฑ์ราษฎรหนึ่งแสนห้าหมื่นคนต่อสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรหนึ่ง
คน มีสมาชิกสภาผู้แทนที่ได้รับเลือกตั้ง 21 คน
ในวันที่ 29 พฤศจิกายน 2494 คณะบริหารประเทศชั่วคราว ได้ประกาศยึดอำนาจการ
ปกครองประเทศ ทำให้สมาชิกสภาผู้แทนชุดนี้ สิ้นสุดลง
รายชื่อสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร (เพิ่มขึ้น)
เลือกตั้งเมื่อวันที่ 5 มิถุนายน 2492
1. พลตรี ปลด ปลดปรปักษ์ (พิบูลภานุวัธน์) พระนคร
2. นายประพัฒน์ วรรธนะสาร พระนคร
3. นายเพทาย โชตินุชิต ธนบุรี
4. นายจารุบุตร เรืองสุวรรณ ขอนแก่น
5. หลวงนรกิจบริหาร ฉะเชิงเทรา
6. นายทอง พงศ์อนันต์ ชัยภูมิ
7. นายบุญช่วย ศรีสวัสดิ์ เชียงราย
8. นายทองย้อย กลิ่นทอง เชียงใหม่
9. นายสานนท์ สายสว่าง นครปฐม
10. นายอนันต์ ขันธะชวนะ นครราชสีมา
11. นายเปี่ยม บุณยะโชติ นครศรีธรรมราช
12. นายเผด็จ จิราภรณ์ พิจิตร
13. นายนาถ เงินทาบ มหาสารคาม
14. นายสุวัฒน์ พูลลาภ ร้อยเอ็ด
15. นายโกศล (กิมเส็ง) สินธุเสก ราชบุรี
16. นายประเทือง ธรรมสาลี ศรีสะเกษ
17. นายเตียง ศิริขันธ์ สกลนคร
18. นายยืน สืบสุการณ์ สุรินทร์
19. นายทิม จันทรศร อุดรธานี
20. นางอรพิน ไชยกาล อุบลราชธานี
21. นายทองพูน อาจธะขันธ์ อุบลราชธานี
--สำนักงานเลขาธิการสภาผู้แทนราษฎร--